Tin thị trường

Sau 5 năm có được bán nhà ở xã hội cho người nước ngoài hay không?

Cập nhật ngày 14-09-18 lúc 08:50

Có rất nhiều vấn đề liên quan đến nhà ở xã hội dược đưa ra bàn luận gần đây như; Nhà ở xã hội có được bán lại hay không/ Nhà ở xã hội nhượng lại phải chịu lỗ…

Và hôm nay, chúng tôi đưa đến vấn đề nhà ở xã hội sau thời hạn 5 năm theo quy định hiện hành, chủ sở hữu có được bán nhà ở xã hội cho người nước ngoài hay không?


Trả lời:

Điều 159, Luật Nhà ở năm 2014 quy định rõ, cá nhân nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức như thuê mua, mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở thương mại gồm căn hộ chung cư, nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở (ngoại trừ khu vực đảm bảo an ninh, quốc phòng theo quy định của Chính phủ).

Pháp luật hiện hành không có quy định được bán loại hình nhà ở này cho cá nhân người nước ngoài tính từ thời điểm người thuê mua, mua nhà ở xã hội được phép bán căn hộ cho các đối tượng có nhu cầu.

(Theo Chinhphu.vn) 

 

Chia sẻ bài viết:


Copyright © 2017 VRM.JSC. All Right Reserved.

   Liên hệ qua Facebook